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SHULE KUU YA SHERIA, CHUO KIKUU CHA DA ES SALAAM 

SALAMU ZA RAMBI RAMBI KWA KIFO CHA 

JAJI HAROLD REGINALD NSEKELA 

TOKA KWA 

EMERITUS PROFESSOR GAMALIEL MGONGO FIMBO 

 

BWANA YESU ASIFIWE 

Kwa unyenyekevu ninatoa pole kwa MKE na watoto wa Marehemu Jaji Harold Nsekela kwa 

msiba uliotokea katika familia. Vile vile ninampa pole mdogo wake VICAR, pamoja na ndugu 

wengine, jamaa marafiki na wale wote waliosoma na Marehemu au kufanya kazi naye. 

Mini na marafiki zake watatu hivi tulikuwa tunamwita Jaji Harold. 

Mimi nimesoma na Marehemu na nimekuwa mtu wa karibu sana naye. Nilikutana na Marehemu 

Jaji Harold tulipochaguliwa Kidato cha Tano (Form Five) TABORA BOYS SCHOOL mwaka 

1963. Aliniambia kuwa darasa la 5 mpaka 8 alisoma Mpuguso Middle School, Rungwe. 

Tulipomaliza Kidatu cha Sita (Form Six), Jaji Harold na mimi tulitunukiwa ufadhili (Fellowship) 

ya Rockerfeller Foundation ya miezi sita kupitia Kitivo cha Sheria cha Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam (University College Dar es Salaam). Msingi wake ni kuwa wafadhili wetu walibashiri sisi 

wawili tutafaulu vizuri mtihani wa Kidato cha Sita na hatimaye tutachaguliwa kusoma sheria.   

Mpango wenyewe uliitwa Gap Project na tulitakiwa kuanza kujifunza mazingira na taratibu za 

mahakama. Jaji Harold alikwenda Mahakama ya Wilaya ya Rungwe, Tukuyu chini ya uangalizi 

wa Hakimu Mfawidhi (Senior Magistrate) Bw. S. K. Mshote. Mimi nilichagua Mahakama ya 

Hakimu Mkazi Mbeya chini ya uangalizi wa Hakimu Mkazi Mfawidhi (Senor Resident 

Magistrate), Bw. R. H. Gilbert, kutoka Scotland.  

Pale Mbeya nilifika tarehe 1 Januari, 1965 na nilipokelewa na baba mzazi wa Jaji Harold, 

Mwalimu Charles Nsekela ambaye alinitafutia chumba cha kupanga sehemu iliyoitwa Majengo. 

Wadogo zake wawili wa Jaji Harold, Geofrey (marehemu) na Vicar walikuwa wanasoma shule 

za msingi na kila mmoja alikuwa anaongoza kwenye mitihani shuleni kwake. 

Jaji Harold na mimi tulianza masomo ya sheria (LL.B., Bachelor of Laws) Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam mwezi Julai 1965; Mkuu wa Chuo akiwa Dr. Wilbert K. Chagula na Mkuu wa Kitivo 

cha Sheria akiwa Prof. A. B. Weston. Baada ya kufaulu mitihani ya mwisho, Jaji Harold, Jaji 

Thomas Leo Mkude (marehemu) na mimi tuliteuliwa kuwa Wakufunzi, (Tutorial Assistants). 

Miongoni mwa wanafunzi wa Jaji Harold mwaka ule ni Jaji Mkuu Mstaafu wa Kenya, J. E. 

Gicheru, Jaji Mkuu Mstaafu wa Uganda, B. J. Odoki na Mwanasheria Mkuu Mstaafu wa Kenya, 

S. A. Wako.  
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Cheo cha Tutorial Assistant kilitulazimu kuendelea na masomo ya juu. Jaji Harold alikwenda 

Marekani, Chuo Kikuu cha Yale (Yale University Law School), hali kadhalika Jaji Thomas 

alikwenda Marekani, Chuo Kikuu cha Columbia (Columbia University Law School), mimi 

nilikwenda Uingereza, Chuo Kikuu  cha London (London University).  

Aliporudi toka Marekani, Jaji Harold alichaguliwa kuwa Assistant Lecturer. Miongoni mwa 

wanafunzi wake ni Jaji Rufaa Wastaafu January Msoffe, William Mandia na Edward Rutakangwa. 

Mwaka 1972 Jaji Harold, akiwa na cheo cha Assistsnat Lecturer, alihamishia utumishi wake 

Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) na mwaka uliofuata Jaji Thomas naye akiwa na cheo cha 

Assistant Lecturer, alihamia Tanzania Legal Corporation (TLC). Hapo TLC, Jaji Harold, Jaji 

Thomas na mimi mwenyewe hatimaye tulikutana kwa majukumu tofauti.  

Jaji Thomas alipadishwa cheo kuwa Wakili Mkuu wa Shirika (Chief Corporation Counsel). Muda 

si mrefu baada ya mimi kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya TLC mwaka 1983, Jaji Harold 

aliteuliwa kuwa Naibu Wakili Mkuu wa Shirika (Deputy Chief Corporation Counsel). 

Jaji Harold aliteuliwa kuwa Wakili Mkuu wa Shirika la TLC mwaka 1987 mara tu Jaji Thomas 

alipoteuliwa kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Sheria na Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

Miongoni mwa wanasheria ambao Jaji Harold aliowaongoza pale TLC ni Majaji Rufaa wastaafu 

Katherine Oriyo (Bibi) na Sauda Mjasiri (Bibi), Majaji wastaafu Regina Rweyemamu (Bibi) na 

Thomas B. Mihayo pamoja na Mawakili mashuhuri Dariah K. Bigeye (Bibi), Jotham Lukwaro na 

Julius Kalolo Bundala.      

Nyota ya Jaji Harold iliendelea kung’ara: aliapishwa kuwa Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania 

na baadaye Jaji wa Mahakama ya Rufani ya Tanzania. Alipokuwa Jaji Rufaa, Jaji Harold 

alionyesha uhodari wake wa kuandika Hukumu za Mahakama (Judgment of the Court) kila 

aliposhiriki kwenye mashauri mbele ya Mahakama hiyo. Katika hukumu hizo, alidhihirisha 

umahiri wake kuwa alikuwa msomi wa sheria aliyebobea, mwerevu, mtenda haki, mwenye hekima 

na busara tele. Hakika, Jaji Harold ameacha hazina kubwa ya hukumu zinazowasaidia wanafunzi 

wa sheria, waalimu wa sheria, majaji na mahakimu katika kutekeleza majukumu yao. 

Alipokuwa Rais wa Mahakama ya Afrika Mashariki (East African Court of Justice), Jaji Harold 

alifungua masjala za Mahakama hiyo kwenye Mahakama ya Rufani ya Tanzania hapa Dar es 

Salaam. Kwa kufanya hivi, aliwasaidia wananchi wenye nia ya kufungua mashauri katika 

Mahakama ya Afrika Mashariki. 

Jaji Harold Nsekela, rafiki yangu, mwanafunzi mwenzangu, mwanataaluma mwenzangu, 

mwanasheria mwenzangu, Mmoravian mwenzangu, atakumbukwa kwa mengi. 

BWANA ALITOA, 

NA BWANA AMETWAA, 

JINA LA BWANA LIBARIKIWE, AMEN 

Emeritus Professor Gamaliel Mgongo Fimbo, University of Dar es Salaam School of Law  

7.12.2020. 



3 
 

 


